പകുതി തലച്ചോർ നീക്കം ചെയ്തവർ മുഴുവൻ തലച്ചോറും ഉള്ളവരെക്കാൾ പ്രവർത്തനക്ഷമം

0
721

മനുഷ്യ മസ്തിഷ്കത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ അത്ഭുതങ്ങളിലൊന്നാണ് ന്യൂറോപ്ലാസ്റ്റിറ്റി, അതായത് സ്വയം പുനഃസംഘടിപ്പിക്കാനും, കേടായ ഭാഗങ്ങൾ നീക്കം ചെയ്താൽ വീണ്ടും പൊരുത്തപ്പെടുത്താനുള്ള തലച്ചോറിന്റെ കഴിവ്.

ന്യൂറോപ്ലാസ്റ്റിറ്റി മുമ്പ് വിശ്വസിച്ചതിനേക്കാൾ ശക്തമാണെന്ന് പുതിയ പഠനം വെളിപ്പെടുത്തുന്നു. തലച്ചോറിന്റെ പകുതിയോളം കുട്ടികളായിരിക്കുമ്പോൾ നീക്കം ചെയ്യപ്പെട്ട (ഹെമിസ്ഫെറെക്ടമി), ഇപ്പോൾ മുതിർന്നവരായിട്ടുള്ളവരിൽ നടത്തിയ പഠനത്തിൽ ഇവർ പതിവ് ജീവിതം നയിക്കുന്നു എന്നും മുഴുവൻ തലച്ചോറും ഉള്ളവരെക്കാൾ ശക്തമായ ന്യൂറൽ കണക്ഷനുകൾ ഉണ്ടെന്നും ഗവേഷകർ കണ്ടെത്തി.

ഇത് എങ്ങനെ സംഭവിക്കുന്നുവെന്ന് ശാസ്ത്രജ്ഞർക്ക് കണ്ടെത്താൻ കഴിഞ്ഞാൽ ഹൃദയാഘാതത്തിനോ മറ്റ് മസ്തിഷ്ക തകരാറുകൾക്കോ ​​ഉള്ള പുതിയ ചികിത്സകളിലേക്ക് ഇത് വഴിവയ്ക്കും.

മൂന്ന് മാസം മുതൽ 11 വയസ് വരെ പ്രായമുള്ള ഹെമിസ്ഫെറെക്ടമിക്ക് വിധേയരായ ആറ് പേരുടെ ന്യൂറൽ പ്രവർത്തനവും കണക്റ്റിവിറ്റിയും പുതിയ പഠനം പരിശോധിച്ചതായി ഹെൽത്ത്ഡേ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുന്നു. തലച്ചോറിനെ നടുക്ക് മുറിച്ചുമാറ്റുന്നതും പകുതി മുഴുവനും പുറത്തെടുക്കുന്നതും ഇതിൽ ഉൾപ്പെടും.

നടപടിക്രമത്തിനുശേഷം ഹെമിസ്ഫെറെക്ടമി രോഗികൾ സാധാരണ ജീവിതം നയിക്കുന്നുവെന്ന് മുൻപേ അറിയാമായിരുന്നു എങ്കിലും തലച്ചോറിന് എത്രത്തോളം വീണ്ടെടുക്കാനാകുമെന്ന് പീസ്മീൽ കേസ് പഠനങ്ങൾ വെളിപ്പെടുത്തിയിട്ടില്ല. ചൊവ്വാഴ്ച പ്രസിദ്ധീകരിച്ച പുതിയ പഠനത്തിന് പിന്നിലെ കാലിഫോർണിയ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ടെക്നോളജി ഡോക്ടർമാർ പറയുന്നത്, പകുതിയോളം തലച്ചോറുകൾ കാലക്രമേണ സ്വയം പൊരുത്തപ്പെടുകയും പുനഃസംഘടിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തത് കണ്ട് തങ്ങൾ അത്ഭുതപ്പെട്ടു എന്നാണ്.

“ഞങ്ങൾ പഠിച്ച അർദ്ധഗോളങ്ങളുള്ള ആളുകൾ വളരെ ഉയർന്ന പ്രവർത്തനക്ഷമതയുള്ളവരായിരുന്നു,” കാൽടെക് ഗവേഷകനായ ഡോറിറ്റ് ക്ലീമൻ പറഞ്ഞു. ആദ്യമായി കാണുമ്പോൾ അവർക്ക് അത്തരം പ്രശ്നങ്ങൾ ഉണ്ടെന്നത് പോലും അറിയില്ല എന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here